หลังจากงานประกวดนวัตกรรมนาโนเทคโนโลยีมัธยมศึกษา ระดับประเทศ ครั้งที่ 3 ได้ผ่านพ้นไป ทางวิทยาลัยนาโนฯ ได้สานต่อเจตนารมณ์ของการถ่ายทอดนาโนเทคโนโลยีสู่ชุมชนท้องถิ่น โดยการพยายามจัดตั้งหมู่บ้านนาโนเทคโนโลยีขึ้นเพิ่มเติม หลังจากที่ประสบความสำเร็จในการจัดตั้งหมู่บ้านผ้าไหมไทยนาโนและหมู่บ้านนาโนเทคโนโลยีมันสำปะหลังนาบ่อคำขึ้น ทำให้การใช้วัสดุนาโนได้ขยายการใช้งานออกไปในวงกว้าง ในปีนี้ทางวิทยาลัยนาโนฯ จึงได้ออกสำรวจชุมชนท้องถิ่นที่มีความพร้อมและได้รับการยอมรับทางวิชาการจากการชนะการประกวดนวัตกรรมฯ เป็นที่เรียบร้อยแล้ว ซึ่งได้ออกสำรวจในพื้นที่จังหวัดกำแพงเพชร สุราษฎร์ธานี อุบลราชธานี มุกดาหาร และสกลนคร นำโดย รศ.ดร.จิติ หนูแก้ว คณบดีวิทยาลัยนาโนฯ
![](https://scontent.fbkk2-3.fna.fbcdn.net/v/t31.0-8/329634_275437599144368_978070646_o.jpg?oh=0f6ee84347a8e619fad9f0897d324df7&oe=5A061F70)
การสำรวจชุมชนท้องถิ่นเพื่อจัดตั้งหมู่บ้านนาโนเทคโนโลยี
Posted in ศูนย์วิจัยนาโนเทคโนโลยีเพื่อการเกษตร ด่านช้าง and tagged นาโนเพื่อเกษตร, ประกาศ, อบรม, อัลบัมรูป.